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SERIKALI YATOA 
AJIRA ZA WALIMU 

6,949

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu akitangaza 
ajira za walimu 6,949 wa shule za msingi na sekondari katika mkutano wake na waandishi wa habari uliofanyika Mei 

09, 2021 jijini Dodoma. Pembeni yake ni Naibu Katibu Mkuu TAMISEMI anayeshughulikia elimu, Gerald Mweli.



TAHARIRI 2

Hivi karibuni Rais 
wa Jamhuri ya 
Muungano wa 
Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan alitoa 

maelekezo kwa watendaji wa 
Serikali kuwapandisha vyeo/
madaraja watumishi wa Umma 
wenye sifa nchi nzima.

Watumishi wa Umma 
hususan Walimu walipokea 
agizo hilo kwa shangwe 
wakiona kuwa limekuja 
wakati muafaka ili kumaliza 
malalamiko yaliyokuwepo 
kuhusu kukaa kwenye daraja 
moja kwa muda mrefu.

Kazi inayoendelea sasa ni 
kwa Mamlaka zinazohusika 
na zoezi hilo kuwapandisha 
madaraja watumishi kwa 
kuzingatia mwongozo 

uliotolewa na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora wa 
namna ya kuwabaini watumishi 
wenye sifa za kupanda vyeo. 

Kwa Upande wa Walimu, 
Kamati za TSC ngazi ya Wilaya 
ndizo zenye mamlaka ya 
kutekeleza jambo hilo kwa 
mujibu wa Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 
mwaka 2015 pamoja na Kanuni 
zake za mwaka 2016.

Hata hivyo, ni wajibu 
wa Katibu Msaidizi wa TSC 
Wilaya pamoja na watendaji 
walio chini yake ambao ndio 
Sekretarieti ya Kamati za TSC 
za Wilaya kuhakikisha wanatoa 
ushauri unaotakiwa ili Kamati 
ziweze kutoa uamuzi wa haki 
na unaozingatia sheria, kanuni, 

taratibu na miongozo iliyopo. 
Tuna imani kuwa Kamati 

za TSC zinaendesha zoezi la 
upandishaji madaraja walimu 
kwa haki na kwa kuzingatia 
taratibu zilizowekwa. Hivyo, 
hatutarajii kusikia malamiko 
ya walimu walioachwa kwenye 
zoezi hilo huku wakiwa na sifa 
za kupanda madaraja.

Tafadhali tuandikie:

Mhariri,
Sauti ya TSC,
Ofisi ya Rais,
Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC),
S.L.P. 353 – Dodoma
Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz

Wasiliana nasi kwa Simu: 0739-669610 & 0735-255238 Barua Pepe: secretary@tsc.go.tz
 Au fika Ofisi ya Mawasiliano, Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mtaa wa Mtendeni, S.L.P 353, DODOMA.
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Mwenyekiti
Paulina Nkwama 

Wajumbe
Moses Chitama 
Christina Hape 
Richard Odongo
Revocatus Misonge
Mectildis Kapinga
Lameck Mbeya 

Mhariri Mkuu
Adili Mhina

Msanifu Kurasa
Lucas GordonBO
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Utaratibu uzingatiwe 
upandishaji vyeo Walimu



Na Adili Mhina.

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais 
Tawala za 
Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI), Ummy Mwalimu 
ametangaza nafasi za ajira 
za walimu 6,949 wa Shule za 
Msingi na Sekondari zinazolenga 
kujaza nafasi wazi za watumishi 
waliokoma utumishi wao 
kutokana na sababu mbalimbali 
ikiwemo vifo, kuacha kazi, 
kufukuzwa kwenye utumishi na 
kustaafu.

Waziri Ummy alitoa kauli hiyo 
Mei 9, 2021 wakati alipofanya 
mkutano na waandishi wa habari 
katika ofisi za TAMISEMI jijini 
Dodoma kwa lengo la kutoa 
taarifa ya ofisi yake kupata kibali 

cha ajira kutoka Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora.

“Tumepata kibali cha ajira 
za walimu 6,949 pamoja na 
watumishi 2,726 wa Kada ya 

Afya. Hivyo, nachukua fursa hii 
kuutangazia umma kuwa taratibu 
za kuanza mchakato wa kuomba 
ajira hizo umekamilika na 
kwamba waombaji wote wenye 
nia ya kuomba, sasa wanaweza 
kufanya hivyo”, alisema.

Alifafanua kuwa waombaji 
wanatakiwa kutuma maombi 
yao kwa njia ya mtandao kupitia 
kiunganishi ajira.tamisemi.go.tz 
kuanzia Mei 09 hadi 23 mwaka 
huu.

Hata hivyo, alieleza kuwa kwa 
upande wa watu wenye ulemavu 
hawatalazimika kutuma maombi 
yao kwa njia ya mtandao badala 
yake watatuma maombi yao 
yakiwa katika nakala ngumu. 

“Kwa ndugu zetu wenye 
ulemavu wanaweza kutuma 
maombi yao kwa nakala ngumu. 
Maombi hayo yaeleze aina ya 
ulemavu na yaambatane na picha 
kisha yatumwe kwa Katibu Mkuu 
TAMISEMI. Nakala ya Maombi 
hayo itumwe Ofisi ya Waziri Mkuu 
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HABARI 3

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Ummy Mwalimu akitangaza ajira za walimu 6,949 wa 
shule za msingi na sekondari katika mkutano wake na waandishi wa 
habari (hawapo pichani) uliofanyika Mei 09, 2021 jijini Dodoma.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama 
akiwa katika mkutano wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI 

na waandishi wa habari uliofanyika Mei 09, 2021 jijini Dodoma.

SERIKALI YATOA AJIRA ZA WALIMU 6,949
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HABARI 4

ili Mkurugenzi wa Kitengo cha 
Watu wenye Ulemavu aione. 

Waziri Ummy alisema Ofisi 
yake imebainisha sifa mbalimbali 
za kitaaluma ambazo waombaji 
wanapaswa kuwa nazo kulingana 
na muundo wa kada ya ualimu 
wa shule za msingi na sekondari 
nchini. 

Akianza kueleza sifa 
zinazotakiwa kwa walimu wa 
shule za msingi, Waziri Ummy 
alisema katika nafasi ya Mwalimu 
Daraja IIIA, mwombaji anatakiwa 
kuwa mhitimu wa Astashahada 
ya Ualimu Elimu ya Msingi, 
Astashahada ya Ualimu Elimu ya 
Michezo, Astashahada ya Ualimu 
Elimu ya Awali na Astashahada ya 
Ualimu wa Elimu Maalum.

Aliongeza kuwa mwalimu 
Daraja la IIIB anatakiwa mhitimu 

mwenye Stashahada ya Ualimu 
wa Elimu ya Awali, Stashahada 
ya Ualimu wa Elimu ya Msingi na 
Stashahada ya Ualimu wa Elimu 
Maalum.

Vilevile, alisema kuwa katika 
nafasi ya Mwalimu Daraja la IIIC 
anatakiwa mhitimu mwenye 
Shahada ya Ualimu katika 
masomo ya “English Language, 
History na Geography”.

Kwa Upande wa shule za 
sekondari, Ummy alifafanua kuwa 
nafasi ya Mwalimu Daraja la IIIB 
inahitaji mhitimu wa Stashahada 
ya Ualimu wa masomo ya 
“Physics, Mathematics, Biology na 
Chemistry”.

Pia, katika nafasi ya Mwalimu 
Daraja la IIIC mwombaji 
anatakiwa kuwa na sifa 
mojawapo kati ya Shahada 

ya Ualimu, Shahada ya Elimu 
Maalum na Stashahada 
ya Uzamili katika Elimu 
(Post Graduate Diploma in 
Education) katika masomo ya 
“Physics, Chemistry, Biology na 
Mathematics”.

Waziri ummy aliongeza 
kuwa kwa waombaji waliopata 
elimu Nje ya Nchi, wanatakiwa 
kuzingatia taratibu zilizowekwa 
za kupata uthibitisho wa elimu 
zao kwa mamlaka zinazohusika 
kabla ya kuomba ajira hizo.

“Waombaji wote waliosoma 
Elimu ya Sekondari Nje ya Nchi 
wanatakiwa kupata namba ya 
ulinganifu wa matokeo kutoka 
Baraza la Mitihani Tanzania 
(NECTA). Waombaji waliosoma 
Vyuo Nje ya Nchi wanatakiwa 
kupata Ithibati ya masomo yao 
kutoka Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU).

Ummy alisisitiza kuwa kila 
mwombaji ni lazima awe Raia wa 
Tanzania mwenye umri usiozidi 
miaka 45, awe na namba ya 
kitambulisho cha Taifa, awe na 
vyeti kamili vya mafuzo ya fani 
aliyosomea na asiwe mwajiriwa 
wa Serikali au aliyewahi kuajiriwa 
na Serikali.

Mkutano huo wa Waziri 
na Waandishi wa Habari 
ulihudhuriwa na Katibu wa Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama ambaye Ofisi 
yake ndiyo Mamlaka ya Ajira 
na Nidhamu kwa walimu wa 
shule za msingi na sekondari 
walioajiriwa katika utumishi wa 
Umma.

Mkurugenzi Msaidizi Ofisi ya Rais, TAMISEMI, anayesimamia Elimu 
ya Awali na Msingi, ambaye pia ni Kamishna wa TSC, Susan Nussu, 
akiwa katika mkutano wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais TAMISEMI 

na waandishi wa habari uliofanyika Mei 09, 2021 jijini Dodoma.
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HABARI 5

Na Veronica Simba – TSC

Watendaji wa 
Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 

wamehamasishwa kubuni 
mbinu zitakazowafanya walimu 
waache kukiuka maadili ya kazi 
yao, suala ambalo husababisha 
wengi kupata adhabu mbalimbali 

ikiwemo kufukuzwa kazi.
Wito huo ulitolewa Aprili 28 

mwaka huu  na Afisa Elimu wa 
Mkoa wa Mwanza, Mwl. Martin 
Nkwabi, wakati akifungua 
mafunzo kwa Kamati za Wilaya za 
TSC zilizoko Kanda ya Ziwa, kwa 
niaba ya Mkuu wa Mkoa huo.

“TSC hakipaswi kuwa 
chombo cha kusubiri mashauri. 

Lazima muwe na utaratibu wa 
kuhakikisha walimu hawafanyi 
makosa yanayosababisha 
kuondolewa kazini,” alisisitiza.

Kuhusu suala la maadili, 
Mwl. Nkwabi aliishauri TSC 
kuzifikia shule zote kwa lengo la 
kuhakikisha walimu wanazingatia 
maadili ya kazi yao kwa kuwalea 
vema wanafunzi ili wawe raia 
wema.

Alisema kuwa ni wajibu wa 
walimu kusimamia maadili na 
makuzi ya wanafunzi hivyo 
TSC ikiwa ni Mamlaka yao ya 
Nidhamu, inapaswa kuhakikisha 
wajibu huo unatekelezwa 

Afisa Elimu wa Mkoa wa 
Mwanza, Mwl. Martin Nkwabi, 
akifungua mafunzo kwa Kamati 
za Wilaya za Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC) zilizoko Kanda 
ya Ziwa, kwa niaba ya Mkuu wa 
Mkoa huo, Aprili 28, 2021 jijini 

Mwanza. Kulia ni Mwenyekiti wa 
TSC Prof. Willy Komba.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Mwl. Paulina 
Nkwama, akitoa taarifa ya 

utangulizi kabla ya Afisa Elimu 
wa Mkoa wa Mwanza, Mwl. 
Martin Nkwabi, kufungua 

mafunzo kwa Kamati za Wilaya 
za TSC zilizoko Kanda ya Ziwa, 
kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa 

huo, Aprili 28, 2021 jijini Mwanza.

Mwenyekiti wa Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC) 

Prof. Willy Komba, akitoa neno 
la kumkaribisha Afisa Elimu wa 
Mkoa wa Mwanza, Mwl. Martin 
Nkwabi, ili afungue mafunzo kwa 
Kamati za Wilaya za TSC zilizoko 

Kanda ya Ziwa, kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa huo, Aprili 28, 

2021 jijini Mwanza.

TSC YAHAMASISHWA 
KUHAKIKISHA WALIMU 
HAWAONDOKI KAZINI
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kikamilifu.
Afisa Elimu huyo alikemea 

tabia ya baadhi ya walimu 
kuwachukulia wanafunzi 
kama wateja wao hivyo 
hawashughuliki na malezi yao 
wakiamini kuwa mteja hakemewi 
kwani ndiye anawawezesha 
kupata mshahara.

“Siku walimu wote 
wakiwaangalia wanafunzi kama 
watoto wao wa kuzaa, tunaweza 
kuondokana na tatizo hili.”

Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa TSC Prof. Willy Komba, akitoa 
neno la kumkaribisha Mgeni 

Rasmi, aliwaasa watendaji 
wa Tume hiyo kuhakikisha 
wanatenda haki kwa walimu 
kwa kuzingatia sheria na taratibu 
zilizopo, ili nao waweze kuwalea 
wanafunzi vema.

“Walimu bora ndiyo watazaa 
elimu bora. Walimu bora 
lazima wahudumiwe vizuri. Bila 
kuwahudumia walimu vizuri 
watakuwa na manung’uniko na 
kero na hawatafanya kazi vizuri. 
Ndiyo maana Serikali ikatuamini 
sisi tuwahudumie,” alisisitiza Prof. 

Komba.
Akitoa neno la utangulizi, 

Katibu wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama alitoa shukrani kwa 
Mungu na Mheshimiwa Rais 
Samia Suluhu Hassan kwa 
kumwamini na kumteua 
kushika wadhifa huo, hivyo 
aliahidi kuitumikia nafasi 
hiyo kwa uadilifu na weledi ili 
asimwangushe Rais.

Akizungumzia mafunzo 
husika, Mwl. Nkwama alieleza 
kuwa ni zoezi endelevu ambalo 
litaendelea katika Kanda zote 
saba zinazohudumiwa na TSC 
kwa lengo la kuwajengea uwezo 
Wajumbe wa Kamati husika 
waweze kutimiza majukumu yao 
kwa ufanisi.

“Ni matarajio yetu kuwa baada 

Mkurugenzi wa Idara ya Ajira, 
Maadili na Maendeleo ya Walimu 

kutoka Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Christina Hape, 

akiwasilisha mada kuhusu Kusudi 
la kuanzishwa kwa Tume hiyo 

wakati wa mafunzo kwa Kamati 
za Wilaya za TSC zilizoko Kanda 

ya Ziwa, Aprili 28, 2021 jijini 
Mwanza.

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala 
na Rasilimaliwatu kutoka Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC), 

Moses Chitama, akiwasilisha 
mada kuhusu Muundo na 

Majukumu ya Tume hiyo wakati 
wa mafunzo kwa Kamati za 

Wilaya za TSC zilizoko Kanda 
ya Ziwa, Aprili 28, 2021 jijini 

Mwanza.

Kamishna wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Suzan Nussu 

akifafanua jambo wakati wa 
mafunzo kwa Kamati za Wilaya 
za TSC zilizoko Kanda ya Ziwa, 
Aprili 28, 2021 jijini Mwanza.

HABARI
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ya mafunzo haya, Wajumbe 
wa Kamati husika watakwenda 
kutatua kero na changamoto 
mbalimbali zinazowakabili 
walimu, ili kuwawezesha kutimiza 
majukumu yao ya kuwalea 
wanafunzi ipasavyo kimwili, 
kiakili, kijamii na kiroho.”

Mafunzo hayo ya siku mbili 
yalishirikisha Wajumbe kutoka 
Wilaya zote za Mikoa ya Kanda 
ya Ziwa, ambazo ni Mara, Geita, 
Simiyu, Kagera na Mwanza.

Mkurugenzi  wa Huduma za 
Sheria kutoka Tume ya Utumishi 

wa Walimu (TSC), Richard 
Odongo, akifafanua jambo wakati 

wa mafunzo kwa Kamati za 
Wilaya za TSC zilizoko Kanda 
ya Ziwa, Aprili 28, 2021 jijini 

Mwanza.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na 
Maendeleo ya Walimu kutoka Tume 

ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mectildis Kapinga, akiwasilisha 

mada kuhusu majukumu ya 
Tume  kuhusu masuala ya ajira na 
maendeleo ya walimu wakati wa 
mafunzo kwa Kamati za Wilaya 
za TSC zilizoko Kanda ya Ziwa, 
Aprili 28, 2021 jijini Mwanza.

Mkurugenzi Msaidizi wa 
Rasilimaliwatu kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), 
Shani Kamala akizungumza 

jambo wakati wa mafunzo kwa 
Kamati za Wilaya za TSC zilizoko 

Kanda ya Ziwa, Aprili 28, 2021 
jijini Mwanza.

Sehemu ya washiriki wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za Tume 
ya Utumishi wa Walimu (TSC) zilizoko Kanda ya Ziwa, wakifuatilia 

mada mbalimbali zilizokuwa zikiwasilishwa katika mafunzo hayo 
yaliyofanyika jijini Mwanza, Aprili 28, 2021.

HABARI



HABARI 8
WALIMU WAASWA KUFANYA 
KAZI KWA BIDII NA NIDHAMU

Na Adili Mhina.

Walimu 

wametakiwa kufanya 
kazi kwa bidii, weledi 
na kuzingatia miiko 
na maadili ya kazi hiyo 
ili kufikia malengo ya 
Serikali katika kuogeza 
ufaulu wa wanafunzi 
wa shule za msingi na 
sekondari nchini.

Kauli hiyo imetolewa 
Mei 18, 2021 na Katibu 
wa Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama katika 

ziara yake wilayani 
Iramba ambapo alifanya 
mkutano uliowahusisha 
Walimu, Wakuu wa 
Shule, Mwakilishi wa 
CWT, Kaimu Katibu 
Msaidizi wa TSC 
Iramba, Waratibu 
Elimu Kata, Wathibiti 
Ubora, Mwenyekiti wa 
Kamati ya TSC Wilaya 
ya Iramba pamoja 
na Maafisa Elimu wa 
Msingi na Sekondari  wa 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba.

 Lengo la ziara hiyo 
lilikuwa ni kutoa elimu 
kwa wadau wa sekta ya 
elimu juu ya masuala 
mbalimbali ya sheria, 

kanuni na taratibu za 
utumishi wa walimu 
ili kuongeza kasi ya 
utendaji kazi wa walimu.

Nkwama alieleza 
kuwa Serikali 
imewekeza fedha 
nyingi katika sekta ya 
elimu ili kuhakikisha 
wanafunzi wanapata 
elimu bora, hivyo 
walimu hawana budi 
kutekeleza majukumu 
yao kwa weledi na 
uadilifu ili kupata 
matokeo yanayoendana 
na thamani ya fedha 
inayowekezwa. 

“Lengo letu Kitaifa 
kwa upande wa taaluma 
ni kuhakikisha asilimia 
90 ya wanafunzi 
wanaohitimu darasa 

la saba wanafaulu. 
Kwa kuwa Iramba 
ni miongoni mwa 
Halmashauri zilizopo 
vijijini, lengo lenu ni 
kuhakikisha asilimia 85 
ya wanafunzi wanafaulu 
ikiwa ni pamoja na 
kumudu stadi za 
kusoma, kuandika na 
kuhesabu (kkk),” alisema.

Kwa upande wa 
sekondari, Nkwama 
alieleza kuwa ipo 
changamoto ya 
upungufu wa walimu 
katika masomo ya 
sayansi na hisabati lakini 
walimu wa masomo 
ya sanaa wapo kwa 
kiwango kikubwa, 
hivyo endapo walimu 
hao watatekeleza 
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akiongea katika mkutano wake 
uliowahusisha Walimu, Wakuu wa Shule, Waratibu 
Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule na Maafisa 

Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 
(hawapo pichani) wakati wa ziara yake iliyofanyika  

wilayani hapo Mei 18, 2021.

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Iramba, 
Francis Kasian akiwasilisha taarifa ya utekelezaji 
wa majukumu ya ofisi yake katika Mkutano wa 

Katibu wa TSC na Walimu, Wakuu wa Shule, 
Waratibu Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule 

na Maafisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba uliofanyika wilayani hapo Mei 18, 2021.
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Katibu wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT) 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba, Manasseh 

Stephen akitoa salamu fupi wakati wa Mkutano 
wa Katibu wa TSC na Walimu, Wakuu wa Shule 
Waratibu Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule 

na Maafisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba uliofanyika wilayani hapo Mei 18, 2021.

Afisa Utumishi anayeshughulikia masuala ya Ajira 
na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC Makao 

Makuu, Francis Gwankisa akitoa mada wakati wa 
mkutano.

wajibu wao vizuri, 
hakuna mwanafunzi 
atakayepata chini ya 
daraja la tatu kwenye 
matokeo ya mitihani ya 
Taifa.

“walimu wa 
Kiswahili, English, 
History, Geography 
na Civics tupo, hivyo 
tunatarajia kiwango 
cha chini cha ufaulu 
kwa kila somo kwa 
mwanafunzi kiwe ni C. 
Mwanafunzi akiwa na C 
tano tayari ana Division 
three hapo tutakuwa 
tumeondokana na 
Division four na zero,” 
alisema.

Pamoja na malengo 
hayo ya ufaulu, 
Nkwama alisisitiza kuwa 
wanafunzi wanatakiwa 

wafaulu kwa haki na 
sio kutumia mbinu 
za udanganyifu wa 
mitihani jambo ambalo 

sio kwamba tu ni 
kinyume na sheria na 
taratibu za kazi bali pia 
linabomoa Taifa.

Alieleza kuwa walimu 
ndio wenye jukumu 
kubwa la kufanya 
malengo hayo yafikiwe, 
hivyo suala la nidhamu 
na maadili ni la msingi 
kwa kuwa mwalimu 
asiye na maadili hawezi 
kutimiza wajibu wake 
kama alivyopangiwa na 
Serikali.

“Mwalimu 
anayezingatia maadili 
ya kazi yake ndiye 
anayeweza kufanya kazi 
kwa bidii na kujituma. 
Mwalimu asiye na 
maadili atakuwa mvivu, 
mzembe na asiyejali 
kazi yake. Hivyo 
maadili na nidhamu 
ni jambo la kwanza 
katika kufikia malengo 
yaliyokusudiwa,” 

Mwenyekiti wa Kamati ya TSC Wilaya ya Iramba, 
Shiwariael Marunda akitoa neno la ukaribisho 
katika Mkutano wa Katibu wa TSC na Walimu, 
Wakuu wa Shule, Waratibu Elimu Kata, Wathibiti 

Ubora wa Shule na Maafisa Elimu wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Iramba uliofanyika wilayani hapo Mei 

18, 2021.
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WALIMU WAASWA KUFANYA 
KAZI KWA BIDII NA NIDHAMU

alisisitiza.
Akitoa taarifa 

ya utekelezaji wa 
majukumu ya ofisi yake 
katika Mkutano huo, 
Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC wilayani hapo, 
Francis Kasian alieleza 
kuwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Iramba 
ina jumla ya walimu 
1,139 wa shule za 
msingi na sekondari 
wanaofundisha shule za 
serikali.

Alisema kuwa 
kuanzia mwaka 
2016 ofisi yake 
imeshughulikia 
mashauri ya nidhamu 
61 ambapo mashauri 41 
yalikuwa ni ya makosa 
ya utoro, 16 mahusiano 
ya mapenzi na 

wanafunzi na mashauri 
4 yalikuwa ya makosa 
mbalimbali ya ukiukaji 
wa maadili ya kazi ya 
ualimu.

“Katika kushughulikia 
mashauri hayo, walimu 

33 walifukuzwa kazi na 
28 walipewa adhabu 
mbalimbali zikiwemo 
kupunguziwa mshahara, 
kushushwa cheo 
na kusimamishiwa 
nyongeza ya mshahara 

baada ya kukutwa na 
hatia,” alifafanua.

Kasian alihitimisha 
kwa kusema kuwa 
kumekuwa na 
ushirikiano wa karibu 
kati TSC na Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa Wilaya hiyo katika 
kuwafikia walimu na 
kuwaelimisha juu ya 
masuala mbalimbali ya 
utumishi wao, jambo 
ambalo limefanya 
mashauri ya nidhamu 
kuendelea kupungua.

Kwa pande wake 
Mwenyekiti wa Kamati 
ya TSC Wilaya ya Iramba, 
Shiwariael Marunda 
alieleza kuwa Kamati 
yake imekuwa ikifanya 
jitihada za maksudi 
katika kuwaelimisha 
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Baadhi ya Walimu wakiwa katika Mkutano wa 
Katibu wa TSC na Walimu, Wakuu wa Shule, 

Waratibu Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule 
na Maafisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba uliofanyika wilayani hapo Mei 18, 2021.

Mwalimu Grace Kinyau wa Shule ya Msingi 
Lulumba akichangia mada wakati wa Mkutano 
wa Katibu wa TSC na Walimu, Wakuu wa Shule, 
Waratibu Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule 

na Maafisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba uliofanyika wilayani hapo Mei 18, 2021.

Mwalimu Edward Said wa Shule ya Msingi Igumo 
akiuliza swali kwa Katibu wa TSC (hayupo 

pichani) wakati wa Mkutano wa Katibu wa TSC 
na Walimu, Wakuu wa Shule, Waratibu Elimu Kata, 
Wathibiti Ubora wa Shule na Maafisa Elimu wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Iramba uliofanyika 

wilayani hapo Mei 18, 2021.
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walimu ili wasijiingize 
katika makosa ya 
kiutumishi.

“Tukiwa kwenye 
vikao vya kamati 
yetu, hakuna kitu 
kinachotuumiza 
kama kupokea shauri 
la nidhamu ambalo 
ukiliangalia linakwenda 
kupoteza ajira ya 
mwalimu. Kwa kweli 
tumejikita sana katika 
kuwaelimisha walimu 
waelewe sheria na 
taratibu za utumishi 
wao,” alisema.

Naye Katibu wa 
Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT) 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba, Manasseh 
Stephen alieleza kuwa 
kuna baadhi ya walimu 
ambao walipata barua 
za kupandishwa vyeo 
mwaka 2016 lakini 
barua hizo zikafutwa 
kutokana na zoezi la 
uhakiki wa watumishi 
hewa na kuomba 
Serikali iwasaidie 
walimu hao waweze 
kupanda vyeo  katika 
zoezi linaloendelea sasa.

“Ndugu Katibu kwa 
kuwa walimu hawa 
walichelewa kupanda 
madaraja katika kipindi 
cha nyuma baada 
ya kufutiwa barua 
walizokuwa wamepewa 
awali, ninaomba 

muishauri Serikali ili 
walimu hao waweze 
kupanda vyeo katika 
zoezi la sasa,” alisema 
Stephen. 

Katika mkutano 
huo mada mbili 
ziliwasilishwa ambapo 
Mkurugenzi wa Idara 
ya Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu 
kutoka TSC Makao 
Makuu, Christina Hape 
aliwahimiza walimu 
kuzingatia Nguzo za 
kazi ya ualimu ambazo 
zinamtaka mwalimu 
kutoa malezi na taaluma 
bora kwa wanafunzi, 
kuwajibika kwa mwajiri 
wake, kuwajibika kwa 
Taifa pamoja na kuwa na 
uzalendo.

Katika mada 

nyingine iliyowasilishwa 
na Afisa Utumishi 
anayeshughulikia 
masuala ya Ajira 
na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC 
Makao Makuu, Francis 
Gwankisa alieleza kuwa 
mwalimu anayekaribia 
kustaafu anatakiwa 
kuomba kibali cha 
kustaafu miezi sita 
kabla ya tarehe yake 
ya kustaafu ili kuondoa 
usumbufu kwa mfuko 
wa hifadhi ya jamii 
katika kushughulikia 
mafao yake.

Baadhi ya Walimu wakiwa katika Mkutano wa 
Katibu wa TSC na Walimu, Wakuu wa Shule, 

Waratibu Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa Shule 
na Maafisa Elimu wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba uliofanyika wilayani hapo Mei 18, 2021.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (katikati kwa waliokaa) akiwa 

katika picha ya pamoja na Watumishi wa TSC 
Makao Makuu, TSC Iramba pamoja na Ofisi ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 

ya Iramba. Pichani, upande wa kulia ni Mkurugenzi 
wa Idara ya Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu 

kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape na 
kushoto ni Afisa Elimu Msingi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Iramba, Chacha Kehogo.
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Na Veronica Simba 
– TSC

Naibu Katibu Mkuu, 
Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
anayeshughulikia 

Elimu, Gerald Mweli ametoa 
maelekezo kuwa upandishaji 
madaraja kwa walimu uzingatie 
sifa zao katika kazi, hususan 
utendaji mahiri.

Alitoa maelekezo hayo hivi 
karibuni, wakati alipozungumza 
na washiriki wa mafunzo kwa 
Kamati za Wilaya za Mikoa ya 
Kanda ya Ziwa, zinazoshughulikia 
masuala ya ajira na nidhamu 
kwa walimu, yaliyofanyika jijini 
Mwanza.

Mafunzo hayo yaliyoratibiwa 
na Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), yalilenga kuwawezesha washiriki kufahamu na 

kutekeleza majukumu yao ya 
Tume kwa haki.

Akifafanua, Naibu Katibu 
Mkuu Mweli alisema kuwa, 
zipo sifa kadhaa zinazopaswa 
kuzingatiwa wakati wa 
upandishaji madaraja ambazo 
alizitaja baadhi kuwa ni pamoja 
na muda ambao mtumishi 
amekuwa kazini na utendaji kazi 
wake.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa ni 
muhimu zaidi kuzingatia utendaji 
kazi wa Mwalimu kama sifa kuu 
ya upandishaji Daraja.

“Ukimpandisha Daraja 
asiyefanya kazi vizuri, 
ukamwacha mtendaji mzuri, 
unamvunja moyo anayefanya 
vizuri lakini pia inachangia 
kushusha hadhi ya taaluma ya 
ualimu,” alisisitiza.

Mweli aliendelea kusisitiza 

NAIBU KATIBU MKUU TAMISEMI ANENA 
JAMBO UPANDISHAJI MADARAJA WALIMU

Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. Willy Komba 
akitoa hotuba ya kumkaribisha Naibu Katibu Mkuu – TAMISEMI 

anayeshughulikia Elimu, Gelard Mweli (wa pili-kushoto) ili azungumze 
na washiriki wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda 
ya Ziwa, zinazoshughulikia masuala ya ajira na nidhamu kwa walimu, 

yaliyofanyika jijini Mwanza hivi karibuni. Wengine pichani kutoka 
kulia ni Kamishna wa TSC kutoka Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 

(NACTE) Assela Luena, Kamishna wa TSC kutoka TAMISEMI 
Suzan Nussu na Katibu wa TSC Mwl. Paulina Nkwama.
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Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), anayeshughulikia Elimu, Gerald Mweli 

akizungumza na washiriki wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za 
Mikoa ya Kanda ya Ziwa, zinazoshughulikia masuala ya ajira na 
nidhamu kwa walimu, yaliyofanyika jijini Mwanza hivi karibuni. 

Kushoto ni Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Prof. 
Willy Komba na kulia ni Katibu wa TSC, Mwl. Paulina Nkwama.



kuwa, ni vema kabla Mwalimu 
hajadai kupandishwa Daraja, 
ajitathmini utendaji wake kama 
anafaa kupanda au la.

Alisema iko mifano hai kadhaa 
ambapo baadhi ya Walimu wenye 
muda mfupi kazini wamekuwa 
watendaji mahiri kushinda 
wenye muda mrefu kazini, hivyo 
akasisitiza kuwa uwepo wa muda 
mrefu kazini usitumike kama 
kigezo pekee cha kumpandisha 
Mwalimu Daraja isipokuwa 
sifa hiyo iende sambamba na 
utendaji kazi.

Katika hatua nyingine, Naibu 
Katibu Mkuu aliwataka watendaji 
wa TSC kushughulikia masuala ya 
walimu kwa haki, weledi na kwa 
wakati.

Alisema kuwa TSC ilianzishwa 

ili iwe Mkombozi kwa walimu 

na siyo kinyume chake hivyo 
akawataka watendaji katika 
ngazi zote kuwajibika ipasavyo ili 
walimu wajivunie uwepo wake.

Akizungumza kwa niaba 
ya watumishi wa TSC, Katibu 
wake Mwl. Paulina Nkwama, 
alimhakikishia Naibu Katibu 
Mkuu kuwa, Tume itazingatia 
maelekezo yote aliyoyatoa ili 
kuendelea kutoa huduma nzuri 
kwa Walimu ambao ndiyo wadau 
wake wa kwanza.

Naye Mkurugenzi Idara ya 
Ajira, Maadili na Maendeleo 
ya Walimu, Christina Hape, 
alimweleza Naibu Katibu Mkuu 
kuwa, TSC imejiwekea utaratibu 
wa ndani ambapo inahakikisha 
mashauri yote ya Walimu 
yanashughulikiwa ndani ya muda 
mfupi zaidi kulinganisha na ule 
uliowekwa kwa mujibu wa sheria.

Mafunzo hayo yalihusisha 
Wilaya zote kutoka Mikoa ya 
Mwanza, Mara, Kagera, Simiyu na 
Geita.

NAIBU KATIBU MKUU TAMISEMI ANENA 
JAMBO UPANDISHAJI MADARAJA WALIMU

Washiriki wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, zinazoshughulikia masuala ya ajira na nidhamu kwa walimu, 
wakimsikiliza Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – TAMISEMI, 
anayeshughulikia Elimu, Gerald Mweli (hayupo pichani) alipofika 

kuwatembelea na kuzungumza nao wakati wa mafunzo hayo 
yaliyofanyika jijini Mwanza hivi karibuni.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Mwl. Paulina 
Nkwama akizungumza wakati Naibu Katibu Mkuu – TAMISEMI 

anayeshughulikia Elimu, Gelard Mweli (wa tatu-kushoto) 
alipowatembelea na kuzungumza na washiriki wa mafunzo kwa 

Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda ya Ziwa, zinazoshughulikia 
masuala ya ajira na nidhamu kwa walimu, yaliyofanyika jijini Mwanza 
hivi karibuni. Wengine pichani kutoka kushoto ni Afisa Elimu wa Mkoa 

wa Mwanza Mwl. Martin Nkwabi, Mwenyekiti wa TSC Prof. Willy 
Komba, Makamishna wa TSC Suzan Nussu kutoka TAMISEMI na 

Assela Luena kutoka NACTE.
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Na Adili Mhina

Katibu wa Tume 
ya Utumishi 
wa Walimu 
(TSC), Paulina 
Nkwama  Aprili 

30, 2021 alifanya ziara 
wilayani Ukerewe na 
kuwataka watumishi wa 
Tume hiyo kuhakikisha 
wanazingatia 
mwongozo uliotolewa 
na Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora 
katika kushughulikia 
upandishaji wa 
Madaraja ya walimu 
ili kuhakikisha haki 
inatendeka katika zoezi 
hilo. 

Katika ziara hiyo 
ambayo aliambatana 

na Mkurugenzi wa 
Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu, 
Christina Hape pamoja 
na Mkurugenzi 
Msaidizi Maadili na 
Nidhamu, Robert 
Lwikolela, Nkwama 
alisema kuwa TSC 
imedhamiria kuondoa 
kero za walimu, hivyo 
ni lazima watumishi 

wa TSC wazingatie 
taratibu zilizowekwa na 
kujiepusha na masuala 
ya upendeleo wakati 
wa kutoa huduma kwa 
walimu.

Vilevile, Nkwama 
aliwataka watumishi 
wa TSC wilayani hapo 
kufanya ziara shuleni 
kwa lengo la kutoa 
elimu kwa walimu 

NKWAMA: PANDISHENI WALIMU MADARAJA 
KWA KUZINGATIA MWONGOZO WA SERIKALI

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akisaini daftari la wageni katika 
Ofisi za Tume ya Utumishi wa Walimu Wilaya ya 

Ukerewe wakati wa ziara yake iliyofanyika Aprili 30, 
2021.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu wa TSC, Christina Hape akisaini daftari la 
wageni katika Ofisi za Tume ya Utumishi wa Walimu 
Wilaya ya Ukerewe wakati wa ziara ya Katibu wa 

Tume iliyofanyika Aprili 30, 2021.
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juu ya msuala ya Ajira, Maadili 
na Maendeleo yao ili walimu 
waweze kuwa na uelewa mpana 
juu ya wajibu na haki zao katika 
utumishi wa Umma.

Aliongeza kuwa kuwafikia 
walimu mara kwa mara na 
kuwapa elimu kunasaidia 
walimu kujiepusha na makosa 

ya kinidhamu ambayo baadhi 
yao wanayafanya kwa kukosa 
uelewa wa kutosha juu ya sheria 
kanuni na taratibu za utumishi 
wa walimu.

Alisisitiza kuwa kwa kuwa 
TSC haina vyombo vya 
usafiri vya kutosha katika 
ofisi za wilaya, watumishi wa 

wilayani wanapaswa kuwa na 
ushirikiano wa karibu na ofisi 
za Halmashauri, kufanya kazi 
kama timu moja na kufanya ziara 
pamoja na watumishi wa sekta 
ya elimu badala ya kukaa na 
kulalamika kuwa wanashindwa 
kufanya kazi kwa kuwa hawana 
vyombo vya usafiri.

NKWAMA: PANDISHENI WALIMU MADARAJA 
KWA KUZINGATIA MWONGOZO WA SERIKALI

Katibu wa TSC Paulina Nkwama (wa pili kutoka upande wa kulia) akiwa katika picha ya pamoja na 
Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu wa TSC, Christina Hape (wa kwanza kushoto), 

Mkurugenzi Msaidizi Maadili na Nidhamu, Robert Lwikolea (wa kwanza kulia) pamoja na mtumishi wa 
TSC Wilaya ya  Ukerewe, Magreth David (wa pili kutoka kushoto) wakati wa ziara ya Katibu wa Tume 

iliyofanyika Aprili 30, 2021.
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WATUMISHI TSC 
WAKUMBUSHWA 
MAJUKUMU YAO
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Na Veronica Simba – TSC

Watumishi wa Tume 
ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
wamekumbushwa 
majukumu yao 

wanayopaswa kuyatekeleza 
katika utendaji kazi wao wa kila 
siku na kutakiwa kutoenenda 
kinyume nayo.

Majukumu hayo yalibainishwa 
na Mkurugenzi wa Idara ya 
Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC, Christina 
Hape, wakati akiwasilisha mada 
kuhusu kusudi la kuanzishwa 
kwa Tume hiyo kwa wajumbe 
wa Kamati za Wilaya za Kanda 
ya Ziwa zinazoshughulikia ajira 
na maadili, kwenye mafunzo 
yaliyofanyika jijini Mwanza hivi 
karibuni.

Akielezea majukumu hayo, 
Mkurugenzi Hape alisema 
ni pamoja na kuwatumikia 
walimu kwa bidii, uaminifu na 
kwa kujituma katika masuala 
ambayo Serikali imeipatia 
TSC kwa mujibu wa sheria, 
ili kupunguza malalamiko ya 
walimu na kuwafanya watekeleze 
majukumu yao ya ualimu kwa 
furaha.

Vilevile, alisema kuwa jukumu 
jingine la TSC ni kuhakikisha 
Waajiri wanazingatia sheria, 
kanuni, taratibu na miongozo 
ya Serikali katika kulipa 
stahili, kushughulikia masuala 
mbalimbali ya walimu na 
kuiepushia Serikali madeni yasiyo 
ya lazima.

Akieleza zaidi, alisema 
kwamba TSC pia inawajibika 
kutenda haki katika kutoa uamuzi 

wa masuala ya kinidhamu na 
rufaa kwa walimu pamoja na 
kubuni namna bora zaidi ya 
kuwapa motisha walimu ili 
wafanye kazi zao kwa ufanisi.

Aliongeza kuwa, jukumu 
jingine ni kuelimisha walimu 
kuhusu masuala ya Tume, 
maadili, wajibu na haki za walimu 
katika utumishi wao.

Katika hatua nyingine, 
Mkurugenzi Hape aliwaambia 
washiriki wa mafunzo hayo 
kuwa TSC ina imani na wajumbe 
wote wa kamati za wilaya 
zinazoshughulikia ajira na 
nidhamu kwa walimu.

“Iwapo kamati hizo 
zitawajibika vizuri, Tume 
itapunguza mzigo wa rufaa na 
malalamiko yanayowasilishwa na 
walimu,” alisisitiza. 

Aidha, aliwataka wajumbe wa 
kamati hizo wawe huru kuhoji 
na kuomba ufafanuzi ili kuwa 
na uelewa mzuri kabla ya kutoa 
uamuzi wowote kwenye vikao 
vya kisheria.

Alisema mafunzo hayo 
yalilenga kuwapa ufahamu 
na kujiamini zaidi katika 
kushughulikia masuala ya 
walimu.

Mkurugenzi wa Idara ya Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu kutoka Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), Christina Hape, akiwasilisha 
mada kuhusu Kusudi la kuanzishwa kwa Tume 

hiyo wakati wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za 
TSC zinazoshughulikia ajira na maadili ya walimu 
zilizoko Kanda ya Ziwa, yaliyofanyika hivi karibuni 

jijini Mwanza.

Mkurugenzi wa Idara ya Utawala na Rasilimaliwatu 
kutoka Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Moses 

Chitama (kushoto) na Mkurugenzi wa Idara ya 
Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka 
Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Christina 
Hape, wakifuatilia mada mbalimbali zilizokuwa 

zikiwasilishwa wakati wa  mafunzo kwa Kamati za 
Wilaya za TSC zinazoshughulikia ajira na maadili 
ya walimu zilizoko Kanda ya Ziwa, yaliyofanyika 

hivi karibuni jijini Mwanza.



MWALIMU NKWAMA: 
MAJALADA YA WALIMU NCHINI 
YANAINGIZWA KWENYE MFUMO

Na Mwandishi wetu

Jumla ya majalada 
367,022 
yanatarajiwa 
kuingizwa 
kwenye mfumo 

wa kielekroniki wa 
kuhifadhi kumbukumbu 
za waalimu unaoitwa 
E-Office ambapo 
mpaka sasa tayari 
majalada 20,000 
yameingizwa kwenye 
mfumo huo yakiwemo 
ya upandishaji wa 
madaraja kwa walimu.

Kauli hiyo imetolewa 

Katibu waTume ya 
Utumishi wa Walimu, 
Paulina Nkwama 
alipokutana na 
waandishi wa habari 
wakati alipofanya 
ziara wilayani Manyoni 
kwa lengo la kufanya 
ufuatiliaji wa zoezi 
la upandishaji vyeo 
walimu. 

Nkwama amesema 
kuwa, Tume ya Utumishi 
wa Walimu imeanzisha 
mfumo huo ikiwa ni 
mbadala wa matumizi 
ya nakala ngumu.

Amesema kuwa, 

Tume hiyo kwa 
kushirikiana na Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) inaendelea 
kujiimarisha katika suala 
la mifumo ili kurahisisha 
utendaji kazi wa tume 
hiyo.

Nkwama amesema 
kuwa, TSC inaendelea 
kujiimarisha katika 
mifumo ya utendaji kazi 
ambapo mfumo wa E- 
office unasaidia katika 
kuhakikisha mafaili yote 
yanaingizwa kwenye 
mfumo na kufanyiwa 
kazi.

Aidha, ameweka wazi 
kuwasiliana na Ofisi hiyo 
kupitia tovuti ambayo 
ni www.tsc.go.tz, barua 

HABARI 17

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Paulina Nkwama akiwa katika 
mahojiano na waandishi wa habari juu ya utekelezaji wa zoezi la kuingiza 

majalada ya walimu kwenye mfumo wa kielektoniki. Mahojiano hayo yalifaniyika 
hivi karibuni katika Ofisi za TSC Wilaya ya Manyoni.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akisaini daftari la wageni katika 
Ofisi za TSC Wilaya ya Manyoni wakati wa ziara 
yake iliyolenga kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

majukumu ya TSC wilayani hapo.
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pepe secretary@tsc.go.tz 
na watasaidiwa kwa 
haraka zaidi.

Wakati huo huo, 
Mwalimu Paulina 
Nkwama ametoa rai 
kwa ofisi zote za Tume 
za Utumishi wa Walimu 
nchini kuhakikisha 
zoezi la upandishaji 
wa madaraja kwa 
walimu kuanzia 
ngazi ya Sekretarieti 
ihakikishe inafanya 
kazi kwa kufuata 
mwongozo, uliotolewa 
na Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora.

Pia amewataka 
kuhakikisha wanafanya 
zoezi hilo kwa weledi 

, ufanisi, haki na bila 
upendeleo lengo 
likiwa walimu wenye 
sifa wapande vyeo na 
ambao hawana sifa 
wajibidishe na kusubiri 
wakati mwingine.

Amemshukuru 
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassani kwa 
kuona umuhimu wa 
kutoa motisha kwa 
watumishi wa umma.

Aidha, amewataka 
walimu kuhakikisha 
wanafanya kazi kwa 

nguvu zao zote kwa 
kuwa ni wajibu wao 
kutekeleza majukumu 
yao kwa ufasaha, 
weledi na ufanisi kwa 
kuhakikisha wanatoa 
elimu bora kwa 
wanafunzi.

Kaimu Katibu 
Msaidizi TSC Wilaya 
ya Manyoni, Hawa 
Rajabu amesema 
kuwa wanategemea 
kupandisha vyeo 
walimu 444 ambao 
ndio wenye sifa kwa 
mujibu wa mwongozo 
uliotolewa.

HABARI 18

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama (katikati) akiwa katika picha ya pamoja 
na watumishi wa TSC Wilaya ya Manyoni pamoja na watumishi kutoka TSC 

Makao Makuu walioambatana naye katika ziara yake wilayani hapo. Pichani, 
watatu kutoka kushoto ni Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya 

Walimu kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape na watatu kutoka kulia ni 
Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Manyoni, Hawa Rajab.

Katibu wa TSC, Paulina Nkwama akiongea na 
Watumishi wa TSC Wilaya ya Manyoni (hawapo 

pichani) wakati wa ziara yake wilayani hapo.
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MWALIMU NKWAMA: 
MAJALADA YA WALIMU NCHINI 
YANAINGIZWA KWENYE MFUMO



Na Adili Mhina

Zaidi ya nusu ya idadi 
ya walimu wote wa 
shule za msingi na 
sekondari katika Wilaya 
ya Ubungo mkoani Dar 

es Salaam watakuwa ni miongoni 
mwa watumishi wa Umma 
watakaopanda madaraja hivi 
karibuni baada ya Serikali kutoa 
vibali vya kupandisha madaraja 
Watumishi wa Umma nchi nzima.

Kwa mujibu wa taarifa za ofisi 
ya Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC) Ubungo, Wilaya hiyo 
ina jumla ya walimu 3,253 wa 
shule za msingi na sekondari za 
Serikali. Katika idadi hiyo, walimu 
2,184 ni wa msingi na 1,069 ni wa 

sekondani. 
Katika zoezi la kupandisha 

madaraja walimu nchini, TSC 
Wilaya ya Ubungo imeeleza kuwa 
inatarajia kupandisha jumla ya 
walimu 1,733 ambapo walimu 
1,152 ni wa shule za msingi na 
walimu 581 ni wa sekondari.

Idadi hiyo imetolewa hivi 
karibuni na Kaimu Katibu 
Msaidizi wa TSC Wilaya ya 
Ubungo, Florah Kapange 
alipokuwa akitoa taarifa kwa 
Mkurugenzi wa Idara ya Ajira, 
Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC Makao 
Makuu, Christina Hape 
kuhusu maendeleo ya zoezi la 
kupandisha madaraja walimu 
katika Wilaya yake.

“Baada ya kufanya uchambuzi 
tumepata walimu 1,733 wenye 

HABARI 19
ZAIDI YA NUSU YA WALIMU 
UBUNGO KUPANDA MADARAJA

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC 
Makao Makuu, Christina Hape akiongea na watumishi wa TSC Wilaya 
ya Ubungo (hawapo pichani) wakati alipotembelea ofisi hiyo kwa lengo 
la kufanya ufuatiliaji wa zoezi upaandishaji wa madaraja kwa walimu.
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Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Ubungo, Florah Kapange akiwa anapitia orodha ya walimu 

wenye sifa za kupandishwa madaraja. 



sifa za kupanda madaraja. Hivyo, 
ikama yetu tuliyonayo inatosha 
kabisa kuwapandisha walimu 
wote wenye sifa”, alisema.

Alisema kuwa tangu kibali 
cha kuwapandisha madaraja 
walimu kitoke, watumishi wa TSC 
katika Wilaya hiyo wamekuwa 
wakifanya kazi muda wote ili 
kuhakikisha wanaendana na 
muda uliopangwa na Serikali 
katika kukamilisha zoezi hilo.

“Kama unavyotuona hapa 
tumekuwa na kazi kubwa 
ya kuchambua majalada ya 
walimu wote ili tubaini wale 
wenye sifa za kupanda. Na hadi 
sasa tupo katika hatua nzuri, 
tunakamilisha uchambuzi na 
tumeanza kuandaa orodha ya 

wale wanaotarajiwa kupanda ili 
tuiwasilishe kwenye Kamati ya 
Wilaya ambayo itakaa ndani ya 
siku mbili zijazo”, alisema.

Alisisitiza kuwa Walimu 
wa Wilaya hiyo wasiwe na 
wasiwasi juu ya zoezi hilo kwani 
timu yake inafanya kazi kwa 
uangalifu mkubwa kuhakikisha 
kila mwalimu mwenye sifa ya 
kupanda daraja anapata haki 
yake.

“Nitumie fursa hii kuwaondoa 
hofu walimu wote wa Wilaya 
ya Ubungo kuhusu kupanda 
madaraja. Tuko makini sana, 
hatutamuacha hata mwalimu 
mmoja mwenye sifa ya kupanda,” 
alisisitiza. 

Naye Mkurugenzi Hape 

alieleza kuwa ameridhishwa 
na namna zoezi hilo 
linavyotekelezwa huku 
akiwasisitiza watumishi wa ofisi 
hiyo kuhakikisha wanazingatia 
miongozo na taratibu ili kila 
mwalimu apate anachostahili.

“Niwapongeze sana kwa 
namna mnavyoendelea na 
zoezi hili, natambua kuwa kazi 
hii inachosha maana idadi 
ya walimu ni kubwa na kazi 
inatakiwa ikamilike ndani ya 
muda mfupi.  Lakini niwaombe 
sana msije mkafanya kazi kwa 
kulipua, TSC ipo kwa ajili ya 
walimu hivyo ni wajibu wetu 
kuwahudumia kwa ubora”, 
alisema.

Hape alisema kuwa Rais 

Watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Ubungo wakiwa katika zoezi la kuandaa 
orodha ya walimu wenye sifa za kupanda madaraja katika Wilaya hiyo.

HABARI 20
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ZAIDI YA NUSU YA WALIMU 
UBUNGO KUPANDA MADARAJA



Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape (wa 
tatu kutoka kushoto mstari wa mbele, aliyevaa gauni) akiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa (TSC) 
Wilaya ya Ubungo wakati wa ziara yake wilayani hapo iliyolenga kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa zoezi 
la kupandisha madaraja walimu. Pembeni yake (mwenye miwani) ni Kaimu Katibu Msaidizi wa Wilaya hiyo, 

Florah Kapange.

HABARI 21

wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan amedhamiria 
kuondoa kero na malalamiko ya 
walimu yaliyodumu kwa muda 
mrefu kuhusu madaraja, ndiyo 
maana alitoa maelekezo kuhusu 
jambo hilo. 

“Lazima tujue kwamba 
tusipofanya kazi kama 
inavyotakiwa hatutaeleweka. 

Yaani Rais amesikia kilio cha 
walimu na ametuelekeza 
tuwapandishe madaraja halafu 
sisi tugeuke kuwa kikwazo, 
hakuna mtu atakayetuvumilia. 
Kila mtu akitekeleza wajibu 
wake vizuri hatutasikia mwalimu 
anayelalamika kuhusu madaraja”, 
Hape alisisitiza.

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Tume ya Utumishi wa Walimu 

Na. 25 ya mwaka 2015, TSC 
ndiyo chombo kilichopewa 
mamlaka ya kusimamia ajira na 
maendeleo ya walimu ambapo 
miongoni mwa majukumu yake 
ni kusajili walimu (wapya kazini), 
kuthibitisha kazini, kupandisha 
vyeo/madaraja, kubadilisha 
cheo walimu waliojiendeleza 
kimasomo pamoja na kutoa 
vibali vya kustaafu kazi ya ualimu.
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ZAIDI YA NUSU YA WALIMU 
UBUNGO KUPANDA MADARAJA



Na Veronica Simba 
– TSC

Mkurugenzi 
wa 
Huduma 
za Sheria 
kutoka 

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wakili 
Richard Odongo, 
amewaasa wajumbe 
wa Kamati za Wilaya 
zinazosimamia 
Ajira na Maadili ya 
Walimu, kutenda haki 
wanaposhughulikia 
mashauri ya walimu, 
pasipo kujali mazingira 

magumu ambayo 
wakati mwingine 
yanaweza kuwaathiri 
wao pia.

Wakili Odongo alitoa 
wito huo Aprili 29, 2021 
jijini Mwanza, wakati 
akiwasilisha mada 
inayohusu Majukumu ya 
Mamlaka za Nidhamu 
na Rufaa kwa Walimu 
katika mafunzo ya 
Wajumbe wa Kamati 
husika za Wilaya, Kanda 
ya Ziwa.

Akifafanua, 
alieleza kuwa sheria 
inawataka watendaji 
hao kusimamia haki 

hata pale inapotokea 
wanaotuhumiwa ni 
ndugu au rafiki zao.

“Shughulikieni 
mashauri ya walimu 

wanaotuhumiwa kwa 
kufuata haki. Kama 
haki inakutaka kupita 
katikati ya Mlima, pita 
hapohapo pasipo 

HABARI 22
KAMATI ZA NIDHAMU KWA WALIMU 

SIMAMIENI HAKI HATA KAMA 
ITAWAGHARIMU – WAKILI ODONGO

Mkurugenzi wa Huduma za Sheria kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Wakili Richard Odongo, 
akiwasilisha mada kuhusu Majukumu ya Mamlaka 
za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu kwenye mafunzo 
ya wajumbe wa Kamati za Wilaya, Kanda ya Ziwa, 

Aprili 29, 2021 jijini Mwanza.
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KAMATI ZA NIDHAMU KWA WALIMU 
SIMAMIENI HAKI HATA KAMA 

ITAWAGHARIMU – WAKILI ODONGO

HABARI 23
kupindisha, hata kama 
itakugharimu wewe 
mwenyewe,” alisisitiza.

Katika hatua 
nyingine, Wakili Odongo 
aliwasisitiza wajumbe 
hao kuhakikisha 
wanazingatia Sheria 
ya Tume ya Utumishi 
wa Walimu Na.25 ya 
mwaka 2015 pamoja na 
Kanuni za Utumishi wa 
Umma za mwaka 2003 
katika kuchukua hatua 
za kinidhamu dhidi ya 
walimu.

Sambamba na hilo, 
alisema Kamati husika 
zinapaswa kuzingatia 
Taratibu Bora za 
Uendeshaji wa Mashauri 
ya Nidhamu katika 
Utumishi wa Umma za 
mwaka 2007 pamoja na 
Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009.

Awali, wakizungumza 
kwa nyakati tofauti, 
Mwenyekiti wa TSC 
Prof. Willy Komba na 
Katibu wa Tume hiyo, 
Mwl. Paulina Nkwama, 
waliwasisitiza washiriki 
wa mafunzo hayo 
kuhakikisha kwamba 
wanaendelea kujenga 
taswira njema ya 
TSC kwa walimu kwa 
kutenda haki.

Mafunzo hayo ya 
siku mbili yalilenga 
kuwajengea uwezo 
wajumbe wa kamati 
husika ili waweze 
kutekeleza majukumu 
yao ya kuwahudumia 
walimu kwa weledi.

Wajumbe wa Kamati za Wilaya zinazoshughulikia Ajira na Nidhamu  kwa 
Walimu, wakimsikiliza Mkurugenzi wa Huduma za Sheria kutoka Tume ya 
Utumishi wa Walimu (TSC), Wakili Richard Odongo, alipokuwa akiwasilisha 
mada kuhusu Majukumu ya Mamlaka za Nidhamu na Rufaa kwa Walimu 

kwenye mafunzo hayo yaliyoshirikisha mikoa ya Kanda ya Ziwa, Aprili 29, 2021 
jijini Mwanza.
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KAMATI ZA NIDHAMU KWA WALIMU 
SIMAMIENI HAKI HATA KAMA 

ITAWAGHARIMU – WAKILI ODONGO



Na Adili Mhina.

M
wenyekiti wa Kamati ya 
Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya 
ya Ilala, Janeth Nsunza 
amesema Kamati yake 
imetenda haki katika 
kupandisha vyeo/
madaraja walimu 
ambapo jumla ya 
walimu 2367 wa Wilaya 
hiyo wamepandishwa.

Nsunza ametoa 

kauli hiyo hivi karibuni 
wakati wa kuhitimisha 
kikao cha Kamati 
hiyo kilichokaa 
kwa siku mbili kwa 
lengo la kupandisha 
madaraja walimu kama 
ilivyoelekezwa na 
Serikali.

“Kamati yangu 
ina wajumbe makini, 
tumefanya kazi kwa 
uaminifu na uadilifu 
mkubwa na kila mtu 
ametendewa kama 
sheria inavyotaka. 
Haikuwa kazi nyepesi 
hata kidogo lakini na 
tunamshukuru Mungu 

kila kitu kimekwenda 
vizuri, nina imani kuwa 
hakuna mwalimu wa 
Ilala atakayekuwa 
na malalamiko ya 
madaraja”, alisema.

Aliongeza kuwa 
kutokana na kauli 
aliyoitoa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia 
Suluhu Hassan juu 
ya kupandisha vyeo 
watumishi wa umma, 
walimu wamekuwa 
na imani na matarajio 
kuwa kutakuwa na 
mabadiliko ya maslahi 
katika ajira zao, hivyo 

Kamati yake ina wajibu 
wa kufanya vizuri ili 
kukidhi matarajio hayo.

“Tangu tulivyoanza 
kazi tumeendelea 
kuperuzi na kuhakikisha 
kila daraja haachwi 
mtu, pale tulipogundua 
tuna jalada la mtu 
lakini kwenye orodha 
limerukwa au majina 
yao yanashida 
tumekwenda mbali 
zaidi kutafuta vielelezo 
ili kupata taarifa sahihi,” 
alisema. 

Nsunza amewatoa 
hofu walimu wa Wilaya 
hiyo na kusema kuwa 
waendelee kufanya kazi 
kwa moyo na wawe 
na imani kuwa Kamati 
yake imetekeleza 
kikamilifu agizo la Rais 
Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan na katika 
kipindi kifupi kijacho 
watapokea barua zao za 
kupanda madaraja.

Akifafanua idadi ya 
walimu waliopandishwa 
madaraja, Kaimu Katibu 
wa TSC wilayani hapo, 
Subira Mwakibete, 
alisema kuwa  katika 
Jumla ya Walimu 
2367 wa shule za 
msingi na sekondari 
waliopandishwa 
madaraja, walimu1362 
ni wa shule za msingi na 
1005 ni wa sekondari.

Alisema baada ya 

HABARI 24

Mwenyekiti wa Kamati ya Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) Wilaya ya Ilala, 
Janeth Nsunza akieleza jambo kwenye Kikao cha Kamati hiyo kilichokaa hivi 

karibuni kwa lengo la kuwapandisha vyeo walimu.

NSUNZA: ILALA TUMETENDA HAKI KATIKA 
KUPANDISHA MADARAJA WALIMU

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)	                               JUNI 2021



Kamati kufanya uamuzi wake, 
kazi inayoendelea ni kuandaa 
barua za walimu pamoja na 
kuwasilisha nyaraka mbalimbali 
za waliopandishwa vyeo kwa 
mamlaka zingine ili ziendelee na 
hatua zinazotakiwa.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu kutoka 
TSC Makao Makuu, Christina 
Hape ambaye alikutana na 
Kamati hiyo wakati wa ziara yake 
ya kukagua maendeleo ya zoezi 
la kupandisha vyeo walimu, 
alisema kuwa ni muhimu 
pande zote zinazohusika katika 
madaraja ya walimu zifanye kazi 

kwa ushirikiano zaidi. 
Hape alitaja baadhi ya taasisi 

zinazohusika moja kwa moja 
kwenye zoezi hilo kuwa ni 
TSC, Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Halmashauri, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora pamoja na Wizara ya Fedha 
na Mipango. 

“Suala la promotion 
(upandishaji vyeo) kwa 
walimu si la TSC peke yake, 
sisi tunalianzisha tu na kutoa 
barua kwa mwalimu kuwa 
tumekupandisha. Lakini 
michakato mingine ya maslahi 
yao inaanzia kwa mwajiri, iende 
UTUMISHI hadi Wizara ya Fedha 

ambao ndio wenye fedha za 
kulipa mishahara” alisema Hape.

Aliongeza kuwa “uhusiano 
wetu unatakiwa uwe wa karibu 
zaidi, tufanye kazi kwa pamoja 
kwa kuelewana ili mwalimu 
aweze kuishi vizuri. Pale ambapo 
itatokea changamoto, ni vyema 
mawasiliano yafanyike haraka na 
wote tushirikiane kuitatua, lengo 
nikufanya mwalimu asiwe na 
manung’uniko”, alisema.

Katika kusisitiza hilo, Hape 
amemtaka Kaimu Katibu 
Msaidizi wa TSC wilayani hapo 
kuhakikisha ofisi yake inaongeza 
kasi katika kukamilisha taratibu 
zilizosalia ili kutoa fursa kwa 
mamlaka zingine kuendelea na 
hatua zao.

“Lazima ujipange vizuri 
kuhakikisha mambo 
yanakwenda harakaharaka. 
Unajua sasa hivi kila mtu 
anapambana watumishi wake 
waingizwe kwenye mfumo ili 
approvers (waidhinishaji) kule 
utumishi warekebishe mishahara 
yao kwa wakati. Lazima na wewe 
uhakikishe kazi yako inakamilika 
haraka ili wilaya yako isije ikabaki 
nyuma,” alisisitiza.

Katika mwendelezo wa 
ziara hiyo, Mkurugenzi Hape 
alitembelea pia Wilaya za 
Temeke na Kigamboni ambapo 
aliridhishwa na utekelezaji 
wa zoezi hilo. Alisema kuwa 
Mkoa wa Dar es Salaam ndio 
wenye idadi kubwa ya walimu, 
hivyo aliamua kufanya ziara 
hiyo ili kuona namna zoezi 
linavyokwenda.

HABARI 25

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Ilala, Subira Mwakibete 
akifafanua jambo wakati wa kikao cha Kamati ya TSC Wilaya ya 

Ilala kilichokaa hivi karibuni kwa lengo la kuwapandisha vyeo walimu, 
ambapo walimu 2367 wamepandishwa vyeo.

NSUNZA: ILALA TUMETENDA HAKI KATIKA 
KUPANDISHA MADARAJA WALIMU
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Na Adili Mhina

Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC) 
imewataka 
walimu 

wanaofundisha 
wanafunzi bila 
kuzingatia taratibu 
zilizowekwa ikiwa ni 
pamoja na kutumia 
zana za kufundishia 
kuacha tabia hiyo mara 
moja kwani kufanya 
hivyo ni kukiuka maadili 
na miiko ya kazi ya 
ualimu.

Onyo hilo limetolewa 
hivi karibuni na Katibu 
wa TSC, Paulina 
Nkwama alipofanya 

ziara ya kikazi katika 
Wilaya ya Singida 
ambapo pamoja na 
mambo mengine 
alifanya mkutano 
uliowahusisha 
walimu, Wakuu wa 
Shule, Waratibu Elimu 
Kata, Maafisa Elimu 
Msingi na Sekondari, 
Wathibiti Ubora wa 
Shule, Viongozi wa 
Chama cha Walimu 
Tanzania (CWT), Kamati 
ya TSC na Watumishi 
wa TSC wote kutoka 
Wilaya ya Singida 
pamoja na Viongozi 
wa Elimu Mkoa wa 
Singida akiwemo 
Katibu Tawala Msaidizi 
anayeshughulikia elimu, 

Mwl. Nelas Malungu.
Mkutano huo 

uliokuwa na mada 
mbalimbali ulilenga 
kuwajengea uwezo 
walimu juu ya kanuni 
na taratibu za utumishi 
wa walimu kwa mujibu 
wa Sheria ya Tume ya 
Utumishi wa Walimu 
Na. 25 ya mwaka 2015 
pamoja na kanuni zake 
za mwaka 2016 ambazo 
ndizo zinazoongoza 
kada hiyo katika 
masuala ya ajira, maadili 

na maendeleo walimu.
Nkwama alisema 

kuwa kwa sasa 
kuna changamoto 
kubwa kwa baadhi 
ya walimu hususan 
wanaofundisha shule 
za sekondari kuingia 
darasani kufundisha 
bila kutumia zana za 
kufundishia kama 
taratibu zinavyoelekeza 
jambo ambalo ni 
kinyume na taratibu za 
kazi hiyo.

“Tulipita kwenye 

HABARI 26

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)	                               JUNI 2021

WALIMU WASIOTUMIA ZANA 
ZA KUFUNDISHIA WAONYWA

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akiongea katika mkutano wake 
uliowahusisha wadau wa elimu (Walimu, Wakuu 

wa Shule, Waratibu Elimu Kata, Wathibiti Ubora wa 
Shule, Maafisa Elimu Msingi na Sekondari, Kamati 
na watumishi wa TSC pamoja na viongozi wa CWT) 
kutoka Wilaya ya Singida. Mkutano huo ulifanyika 

katika ukumbi wa Shule ya Sekondari Mwenge 
iliyopo Manispaa ya Singida, hivi karibuni.

Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya 
Walimu kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape 

akiwasilisha mada wakati wa mkutano wa Katibu 
wa TSC na Wadau wa Sekta ya Elimu wa Wilaya ya 

Singida.



shule zaidi ya 50 za 
msingi na sekondari 
kuangalia jinsi walimu 
wanavyotekeleza 
majukumu yao. Kwa 
upande wa walimu 
wa shule za msingi 
hatukuona changamoto 
sana kwenye matumizi 
ya zana hususan kwa 
madarasa ya awali, 
la kwanza na la pili  
Lakini kwa walimu wa 
shule za sekondari 
tuligundua hawatumii 
zana za kufundishia 
kama utaratibu 
unavyoelekeza,” 

alisema. 
Nkwama alifafanua 

kuwa utaratibu wa 
mwalimu kufundisha 
kwa kutumia zana 
zinazohitajika 
uliwekwa ili kumsaidia 
mwanafunzi 
kuelewa na kuwa na 
kumbukumbu nzuri ya 
kile anachofundishwa, 
hivyo ni lazima kila 
mwalimu azingatie 
utaratibu huo 
uliowekwa kumsaidia 
mwanafunzi.

Sambamba na 

hilo Nkwama alieleza 
kuwa pamoja na 
serikali kujitahidi 
kusambaza vitabu 
shuleni, walimu wengi 
hawafundishi kwa 
kutumia vitabu badala 
yake wanatumia uzoefu 
tu jambo ambalo 
ni miongoni mwa 
sababu zinazochangia 
wanafunzi kufanya 
vibaya katika masomo 
yao.

“Serikali imefanya 
kazi nzuri ya kuleta 
vitabu shuleni hivyo 
walimu wanapaswa 
kufundisha huku 
wakifanya rejea kwenye 
vitabu, pia ni muhimu 
kuwajengea wanafunzi 

tabia ya kusoma vitabu 
mbalimbali vya kiada 
za ziada ili kuongeza 
uelewa wa kile 
wanachofundishwa,” 
alisema. 

Alionya kuwa kila 
mwalimu azingatie 
taratibu za kazi 
ikiwa ni pamoja na 
kufanya maandalizi 
yote yanayotakiwa 
kabla ya kuingia 
darasani, kutumia 
zana zinazohitajika 
wakati wa kufundisha 
kulingana na somo na 
mada husika wakati 
kufundisha.

“Kuna walimu 
tumesahau wajibu 
wetu, ndiyo maana 
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Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Singida, 
David Brown akitoa taarifa ya utendaji kazi wa ofisi 
yake  kwa Katibu wa TSC (hayupo pichani) wakati 
wa Mkutano wa Katibu wa TSC na wadau wa sekta 

ya elimu wa Wilaya ya Singida (hawapo pichani) 
uliofanyika katika ukumbi wa Shule ya Sekondari 

Mwenge iliyopo Manispaa ya Singida, hivi karibuni.

Katibu Tawala Msaidizi anayeshughulikia elimu 
katika Mkoa wa Singida,  Nelas Mulungu akitoa 
neno la shukrani kwa Katibu wa TSC wakati wa 
mkutano wa  Katibu huyo na wadau wa sekta ya 
elimu wa Wilaya ya Singida uliofanyika katika 
ukumbi wa Shule ya Sekondari Mwenge iliyopo 

Manispaa ya Singida, hivi karibuni.



tumekutana hapa ili 
tukumbushane. Kama 
wote tukifundisha kwa 
kuzingatia taratibu, nina 
imani kuwa wanafunzi 
watafanya vizuri 
kitaaluma na kimaadili, 
na tutafikia malengo ya 
serikali”, alisema.

Katibu huyo 
aliweka bayana kuwa 
TSC ina majukumu 
mengi ya kutekeleza 
ili kuboresha ustawi 
wa walimu na haipo 
kwa ajili ya kusubiri 
walimu wafanye 
makosa ili iwafukuze 

kazi kama baadhi ya 
wadau walivyokuwa 
wanaitazama Tume siku 
za nyuma.

“Hatupendi hata 
kidogo kuwafukuza kazi 
walimu, tumejikita sana 
katika kuwaelimisha 
walimu wetu ili wawe 
na mwenendo mzuri na 
watekeleze majukumu 
yao ipasavyo. Tunajua 
wengi wanaelewa 
na wanajirekebisha, 
wale ambao hawataki 
kubadilika hapo hatuna 
namna, inabidi sheria 
ichukue mkondo wake,” 

alisema. 
Akiwasilisha taarifa 

ya utekelezaji wa 
majukumu ya TSC 
Wilaya ya Singida, 
Kaimu Katibu Msaidizi 
wa TSC wilayani 
hapo, David Brown 
alisema kuwa Wilaya 
hiyo inahudumia 
Halmashauri mbili 
ambazo ni Halmashauri 
ya Manispaa ya Singida 
na Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida 
ambazo zina jumla ya  
Walimu 2,392.

Aliongeza 
kuwa katika zoezi 
linaloendelea la 
kupandisha vyeo 
watumishi wa 
Umma, Wilaya yake 
imepandisha vyeo 

walimu 1,351 idadi 
ambayo ni sawa na 
asilimia 56.5 ya walimu 
wote wa shule za 
msingi na sekondari 
wanaofundisha shule 
katika Wilaya hiyo.

Kwa upande wa 
maadili, Brown alisema 
kuwa kumekuwa na 
mabadiliko chanya 
kwa walimu kutokana 
na ofisi yake kufanya 
kazi kwa ushirikiano 
na Ofisi ya Elimu 
kuanzia ngazi ya Mkoa, 
Wathibiti Ubora wa 
Shule, Wakurugenzi wa 
Halmashauri zote mbili  
pamoja na Chama cha 
Walimu Tanzania (CWT) 
katika kuwaelimisha 
walimu kuzingatia 
miiko na maadili ya kazi 
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Afisa anayeshughulikia masuala ya Ajira na 
Maendeleo ya walimu kutoka TSC Makao Makuu, 

Francis Gwankisa akiwasilisha mada wakati wa 
Mkutano wa Katibu wa TSC na wadau wa Elimu 

wa Wilaya ya Singida uliofanyika katika ukumbi wa 
Shule ya Sekondari Mwenge iliyopo Manispaa ya 

Singida, hivi karibuni.

Mwalimu Ruth Kiranga wa Shule ya Msingi 
Unyianga iliyopo katika Wilaya ya Singida, akiuliza 
swali kwa Katibu wa Tume (hayupo pichani) wakati 
wa mkutano wa Katibu huyo na wadau wa sekta ya 

elimu wa Wilaya ya Singida.



hiyo.
 “Mwaka 2018 

kulikuwa na mashauri 
ya nidhamu 18, mwaka 
2019 mashauri 12 na 
mwaka 2020 mashauri 
13 na hadi mwezi 
mei mwaka huu 2021 
tumefungua mashauri 
matatu tu, hii ni kwa 
sababu tumewafikia 
walimu wengi na 
kuwapa elimu,” alisema.

Naye Mkurugenzi 
wa Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu 
Kutoka TSC Makao 

Makuu, Christina Hape 
alieleza kuwa walimu 
wanapaswa kufanya 
kazi kwa bidii ili hata 
ujazaji wa fomu za 
Mfumo wa Wazi wa 
Mapitio na Tathmini ya 
Utendaji Kazi (OPRAS) 
uwe na uhalisia.

“Unachukua OPRAS 
ya mwalimu kila 
sehemu ukiangalia 
amejaziwa vizuri sana 
lakini ukija kukutana na 
matokeo ya wanafunzi 
anaowafundisha 
unakuta wana sifuri. 

Tunataka OPRAS 
iweze kutusaidia 
kujua kiuhalisia 
kama mwalimu ni 
mchapakazi kutokana 
na ubora wa wanafunzi 
wake,” alisema. 

Kwa upande wake 
Afisa anayeshughulikia 
Ajira na Maendeleo 
ya Walimu kutoka 
TSC Makao Makuu, 
Francis Gwankisa 
aliwakumbusha walimu 
hao kuwa na utaratibu 
wa kufuatilia taarifa za 
michango yao kwenye 
Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii kwa Watumishi 
wa Umma (PSSSF) ili 
kuhakikisha usahihi wa 

michango yao na kama 
ikibainika kuna dosari 
wawasilishe taarifa kwa 
mwajiri ili ifanyiwe kazi 
mapema.

Naye Katibu 
Tawala Msaidizi 
anayeshughulikia Elimu 
mkoani hapo, Nelas 
Malungu alimshukuru 
Katibu wa TSC kwa 
kufika Wilayani hapo 
na kukutana na walimu 
na kusema kuwa elimu 
waliyoipata itasaidia 
kila mtu kuboresha 
utendaji wa kazi katika 
eneo lake.
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Mwalimu Gadiel Maree wa Shule ya Msingi 
Unyakumi iliyopo katika Wilaya ya Singida, akitoa 
maoni wakati wa mkutano wa Katibu wa TSC na 
wadau wa sekta ya elimu wa Wilaya ya Singida.

Baadhi ya Walimu wa Wilaya ya Singida wakiwa 
katika Mkutano wa Katibu wa TSC (hayupo 

pichani) na wadau wa sekta ya elimu wa Wilaya ya 
Singida. Mkutano huo umefanyika katika ukumbi 

wa Shule ya Sekondari Mwenge iliyopo Manispaa ya 
Singida, hivi karibuni.



Na Veronica Simba 
– TSC

Tume ya 
Utumishi wa 
Walimu (TSC), 
imebainisha 
mambo 

kadhaa yanayoweza 
kumsababishia 
Mwalimu, hususan 
aliyeko katika 
Utumishi wa Umma, 
kuhitimishiwa kazi yake 
ya ualimu.

Hayo yalibainishwa 
na Mkurugenzi 
Msaidizi wa Ajira na 

Maendeleo ya Walimu 
kutoka TSC, Mectildis 
Kapinga wakati 
akiwasilisha Mada 
kuhusu majukumu ya 
Tume katika masuala 
ya ajira na maendeleo 
ya walimu, wakati wa 
mafunzo ya Wajumbe 
wa Kamati za Wilaya 
zinazoshughulikia ajira 
na maadili ya walimu, 
yaliyofanyika hivi 
karibuni jijini Mwanza.

Kapinga alieleza 
kuwa, kwa mujibu 
wa Kanuni ya 9(1) 
(a) – (g) ya Kanuni za 

Utumishi wa Walimu 
za mwaka 2016, 
mambo yanayoweza 
kumsababishia 
Mwalimu ahitimishe 
kazi yake ya Ualimu ni 
pamoja na kustaafu 
kwa kutimiza umri kwa 
mujibu wa sheria.

Aliongeza kuwa, 
sababu nyingine ni 
kustaafu kwa ugonjwa, 
kuachishwa kazi kwa 
masuala ya kinidhamu, 
kufariki, kuacha kazi 
kwa hiari, kustaafishwa 
kwa manufaa ya umma, 
kufutwa kwa Ofisi na 

kugombea nafasi za 
uongozi hususan wa 
siasa.

Akielezea kuhusu 
utaratibu unaotumika 
wakati Mwalimu 
anapohitimisha 
utumishi kwa kustaafu 
kwa lazima au hiari, 
Mkurugenzi Kapinga 
alisema ni pamoja na 
Ofisi za TSC, Ngazi ya 
Wilaya kuandaa maoteo 
ya kustaafu kazi walimu 
kwa kila mwaka wa 
fedha na kuwasilisha 
nakala Makao Makuu ya 
Tume pamoja na kwa 
Mwajiri.

HABARI 30

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)	                               JUNI 2021

TSC YAELEZA MAMBO YANAYOWEZA 
KUMSABABISHIA MWALIMU 
KUHITIMISHIWA UTUMISHI WAKE

Mkurugenzi Msaidizi wa Ajira na Maendeleo ya 
Walimu kutoka Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Mectildis Kapinga, akiwasilisha mada 

kuhusu majukumu ya Tume  katika masuala ya 
ajira na maendeleo ya walimu wakati wa mafunzo 
kwa Kamati za Wilaya za TSC, zinazoshughulikia 
masuala ya ajira na maadili kwa walimu, zilizoko 

Kanda ya Ziwa, hivi karibuni jijini Mwanza.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya ya Ilemela, James Fundikira 

akiongoza zoezi la utambulisho kwa washiriki 
wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za TSC 

zinazoshughulikia ajira na maadili kwa walimu, 
zilizoko Kanda ya Ziwa. Mafunzo hayo yalifanyika 

hivi karibuni jijini Mwanza.
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TSC YAELEZA MAMBO YANAYOWEZA 
KUMSABABISHIA MWALIMU 
KUHITIMISHIWA UTUMISHI WAKE
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Vilevile, alieleza kuwa 
utaratibu mwingine 
unaotakiwa kufanyika 
ni kwa Mwalimu 
anayetarajia kustaafu 
kwa hiari au lazima, 
kutoa taarifa miezi 
sita kabla ya tarehe ya 
kustaafu kwake, ikiwa ni 
kwa mujibu wa Kanuni 
za Utumishi wa Umma.

Aliongeza kuwa, 
Katibu wa Tume ngazi 
ya Wilaya, anatakiwa 
kuandika kibali cha 
kustaafu kazi na kibali 
hicho kipitishwe 
na Mwajiri kabla ya 
kukabidhiwa kwa 

Mwalimu husika.
Katika hatua 

nyingine, Kapinga 
alieleza kuwa kustaafu 
kwa lazima au kwa hiari 
kunategemea tarehe ya 
kuzaliwa kwa mwalimu, 
ambapo anaruhusiwa 
kustaafu kwa hiari 
afikishapo umri wa 
miaka 55 na atalazimika 
kustaafu kwa lazima 
afikishapo miaka 60.

Aliongeza kuwa, 
endapo itatokea 
kwenye kumbukumbu 
za kuzaliwa, Mwalimu 
akawa alijaza mwaka 
bila tarehe, basi tarehe 
yake itakayotumika 
itakuwa Julai Mosi ya 

mwaka atakaostaafu. 
“Aidha, ikitokea 

kuwa alijaza mwezi na 
mwaka bila tarehe, basi 
tarehe yake ya kuzaliwa 
itahesabika kuwa tarehe 
15 au 16 ya mwezi huo,” 
alifafanua Kapinga.

Alihitimisha 
kwa kueleza kuwa, 
endapo kutakuwa 
na mgongano wa 
tarehe ya kuzaliwa 
kwenye kumbukumbu 
za kiutumishi za 
mwalimu husika, tarehe 
itakayotambuliwa 
kuwa ni tarehe yake 
sahihi ya kuzaliwa ni 
ile inayompa umri 
mkubwa.

Kaimu Katibu Msaidizi wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Wilaya ya Rorya, Nuhu Mlekwa 
akiwasilisha Majumuisho wakati wa kuhitimisha 

mafunzo kwa Kamati za Wilaya za TSC 
zinazoshughulikia masuala ya ajira na maadili kwa 

walimu, zilizoko Kanda ya Ziwa. Mafunzo hayo 
yalifanyika hivi karibuni jijini Mwanza.

Sehemu ya washiriki wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za Tume ya Utumishi 
wa Walimu (TSC), zinazoshughulikia masuala ya ajira na maadili kwa 

walimu, zilizoko Kanda ya Ziwa, wakifuatilia mada mbalimbali zilizokuwa 
zikiwasilishwa katika mafunzo hayo yaliyofanyika jijini Mwanza, hivi karibuni.



Na Adili Mhina.

Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC) Wilaya ya 
Kinondoni ipo katika 
hatua za mwisho za 
kukamilisha zoezi la 

kupandisha vyeo/madaraja 
walimu 1,333 wa shule za msingi 
na sekondari wa Manispaa ya 
Kinondoni ambao wana sifa za 
kupanda vyeo kwa mujibu wa 
miongozo na taratibu za Serikali. 

Hayo yamebainishwa na 
Kaimu Katibu Msaidizi wa 
TSC wa Wilaya hiyo, Theobald 
Kilindo wakati akitoa taarifa kwa 
Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu kutoka 
TSC Makao Makuu, Christina 
Hape juu ya hatua iliyofikiwa 
katika zoezi la kuwapandisha 
vyeo walimu wa Manispaa hiyo. 

Kilindo alieleza kuwa ofisi 
yake imepitia hatua mbalimbali 

katika kufanya zoezi hilo, 
ambapo kila hatua ilifanyika 
kwa uangalifu mkubwa na pale 
zilipobainika changamoto ofisi 
yake iliwasiliana na mamlaka 
zingine kwa ajili ya kutafuta 
ufumbuzi.

Alieleza kuwa zoezi 
hilo lilianza kwa mwajiri 
kuwasilisha orodha ya walimu 
waliopendekezwa kupandishwa 
vyeo ili ofisi yake iendelee na 
hatua zaidi kwa mujibu wa 
Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Walimu Na. 25 ya Mwaka 2015 
na Kanuni zake za mwaka 2016.

“Tuliletewa barua na 
Mkurugenzi iliyotutaka tuanze 
zoezi la kupandisha vyeo 
walimu. Tulipitia taarifa za 
walimu ili tuweze kubaini wenye 
sifa za kupanda vyeo. Tulianza 
zoezi la uchambuzi Mei 3 na 
kulihitimisha Mei 11,” alisema.

Alieleza kuwa katika hatua 

ya uchambuzi walibaini dosari 
ndogondogo katika ujazaji wa 
fomu za Mfumo wa Wazi wa 
Mapitio na Tathmini ya Utendaji 
Kazi (OPRAS) jambo ambalo 
liliwalazimu kuwasiliana na 
mwajiri pamoja na wakuu wa 
shule ili kuondoa kasoro hizo. 

“Sio kwamba kuna madadiliko 
yoyote tuliyofanya kwenye 
OPRAS ila tuligundua kwamba 
wakati wa kujaza, wengi 
hawakuwa na uelewa wa 
kutosha wa nini kinatakiwa 
kijazwe wapi na kwa namna 
gani. Tuliona baadhi walikuwa 
wamekosea pale kwenye 
kutafuta wastani walikuwa 
wanaweka namba ambazo 
hazikuwa sahihi,” Silindo 
alifafanua. 

Aliendelea kufafanua 
kuwa, “baada ya taratibu zote 
kukamilika, Kamati ya TSC Wilaya 
ambayo ndiyo yenye wajibu 
kisheria wa kupandisha vyeo 
walimu, ilifanya kikao chake 
Mei 12, 2021 na kuwapandisha 
vyeo walimu 1,333 ambao ndio 
waliokuwa na sifa”.

Kwa upande wake 
Mkurugenzi wa Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu, 
Christina Hape alieleza kuwa 
Serikali ilifanya jambo la busara 
kwa kuamua kuchukua Ikama 
za miaka mitatu na kuzifanyia 
kazi kwa pamoja kwa kuwa 
hatua hiyo inaondoa kabisa 
malalamiko ya madaraja kwa 
walimu. 

Pamoja na kupongeza 
hatua hiyo, Hape alitoa wito 
kwa Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 
kujitahidi kuwabadilishia 
mishara walimu mapema 
iwezekanavyo ili wakiingia 

HABARI 32

Kaimu Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Kinondoni, Theobald 
Kilindo akiwasilisha taarifa ya hatua ya utekelezaji wa zoezi la 

kuwapandisha vyeo walimu kwa Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na 
Maendeleo ya Walimu kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape 
(hayupo pichani) wakati wa ziara ya Mkurugenzi huyo aliyoifanya 

wilayani hapo hivi karibuni.

WALIMU 1,333 KINONDONI KUPANDA VYEO
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kwenye vyeo vipya mishahara 
yao nayo iwe imebadilika.

“Unajua ukimwambia 
mwalimu umepanda cheo 
anataka aone mshahara 
umebadilika, kumpatia karatasi 
(barua) ya kupanda cheo peke 
yake bila yeye kuona maslahi 
yake yameboreshwa haitakuwa 
na faida sana kwake. Hivyo, 
napenda niwaombe wenzetu 
wa UTUMISHI kuhakikisha 
wanafanya kila linalowezekana ili 
mishahara ya walimu iendane na 
vyeo vyao kwa wakati”, alisema.

Manispaa ya Kinondoni 
ina Jumla ya walimu 2,922 wa 
shule za msingi na sekondari 
wanaofundisha shule za Serikali, 
ambapo katika idadi hiyo, 
walimu 1939 ni wa shule za 
msingi na walimu 983 ni wa 
sekondari.
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Mkurugenzi wa Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC 
Makao Makuu, Christina Hape akisikiliza taarifa kutoka kwa Kaimu 

Katibu Msaidizi wa TSC Wilaya ya Kinondoni, Theobald Kilindo 
(hayupo pichani) wakati wa ziara ya Mkurugenzi huyo iliyolenga 

kufanya ufuatiliaji wa zoezi la uoandishaji vyeo walimu wa Manispaa 
ya Kinondoni.

Baadhi ya Watumishi wa TSC Wilaya ya Kinondoni wakiwa wanamsikiliza Mkurugenzi wa Ajira, Maadili 
na Maendeleo ya Walimu kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape (hayupo pichani) wakati Mkurugenzi 
huyo alipotembelea ofisi ya TSC Wilaya ya Kinondoni kwa lengo la kukagua zoezi la upandishaji vyeo walimu.
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WALIMU 1,333 KINONDONI KUPANDA VYEO



Na Veronica Simba 
– TSC

Mwenyekiti 
wa 
Tume ya 
Utumishi 
wa 

Walimu (TSC) Profesa 
Willy Komba, ametoa 
hamasa kwa watendaji 
wote wa Tume hiyo 
kusimamia vema suala 
la maadili kwa walimu 
ili wajisikie fahari 
kuwahudumia.

Alitoa kauli hiyo 

hivi karibuni wakati 
akifunga mafunzo ya 
wajumbe wa kamati 
za wilaya katika mikoa 
ya Kanda ya Ziwa, 
zinazoshughulikia ajira 
na maadili kwa walimu, 
chini ya usimamizi wa 
TSC.

Akifafanua, Prof. 
Komba aliwataka 
washiriki wa mafunzo 
husika, wanaporejea 
katika vituo vyao vya 
kazi, kwenda kuwajibika 
kwa kuwakumbusha 
walimu maadili na 

miiko ya kazi yao.
Alisema kuwa, 

endapo Kamati 
hizo za Nidhamu 
zitafanikiwa kuwafikia 
walimu wote, TSC 
itafanikiwa kupunguza 
kwa kiasi kikubwa 
idadi ya walimu 
wanaolalamikiwa 
kukiuka maadili ya kazi 
yao.

“Sisi sote tuone 
fahari ya kuwahudumia 

walimu wenye 
maadili ambayo 
watayaambukiza 
kwa watoto 
wanaowafundisha 
na jamii kwa ujumla,” 
alisema.

Aidha, Mwenyekiti 
huyo wa TSC 
aliwasisitiza washiriki 
wa mafunzo kujenga 
utaratibu wa kujisomea 
sheria, kanuni, taratibu, 
miongozo na nyaraka 
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Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa Walimu 
(TSC), Prof. Willy Komba, akifunga mafunzo kwa 
Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda ya Ziwa, 
zinazoshughulikia masuala ya Ajira na Nidhamu 

kwa Walimu, hivi karibuni jijini Mwanza.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Mwl. Paulina Nkwama, akitoa hotuba ya 

kumkaribisha Mgeni Rasmi, ambaye ni Mwenyekiti 
wa Tume hiyo, Prof. Willy Komba kufunga mafunzo 

kwa Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda ya 
Ziwa, zinazoshughulikia masuala ya Ajira na 

Nidhamu kwa Walimu, hivi karibuni jijini Mwanza.

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)	                               JUNI 2021



PROF. KOMBA ATAKA TSC IONE FAHARI 
KUHUDUMIA WALIMU WENYE MAADILI

HABARI 35

JARIDA LA TUME YA UTUMISHI WA WALIMU TANZANIA (TSC)	                               JUNI 2021

za serikali kuhusu 
masuala mbalimbali 
wanayoyashughulikia ili 
kujiongezea ufahamu.

Vilevile, aliwataka 
wasisite kuomba 
ufafanuzi kutoka 
kwenye Ofisi au 
Mamlaka nyingine 
hususan katika masuala 
yenye changamoto ili 
kuepuka kukosea katika 
utendaji wao.

Awali, akitoa hotuba 
ya kumkaribisha 
Mgeni Rasmi kufunga 
mafunzo hayo, Katibu 
wa TSC, Mwl. Paulina 
Nkwama alieleza 
kuwa lengo lilikuwa 
ni kuwawezesha 
washiriki kufahamu na 
kutekeleza majukumu 
yao ya Tume kwa haki.

Mwl. Nkwama alizitaja mada 

zilizowasilishwa katika 
mafunzo hayo kuwa 
ni pamoja na Kusudi la 
kuanzishwa kwa Tume 
ya Utumishi wa Walimu, 
Muundo na Majukumu 
ya Tume pamoja na 
Majukumu ya Tume 
kuhusu masuala ya 
Ajira na Maendeleo ya 
Walimu.

Aliongeza kuwa, 
mada nyingine 
zilizowasilishwa ni 
kuhusu Maadili na 
Miiko ya Kazi ya Ualimu 
pamoja na Majukumu 
ya Mamlaka za 
Nidhamu na Rufaa kwa 
Walimu.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo kwa Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda 
ya Ziwa, zinazoshughulikia masuala ya Ajira na Nidhamu kwa Walimu, 

wakimsikiliza Mgeni Rasmi ambaye ni Mwenyekiti wa Tume ya Utumishi wa 
Walimu (TSC), Prof. Willy Komba (hayupo pichani), wakati akifunga mafunzo 

hayo, hivi karibuni jijini Mwanza.

Makamishna wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), Suzan Nussu kutoka 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI (kushoto) na Luwena kutoka Baraza la Taifa 
la Elimu ya Ufundi (NACTE), wakifuatilia mada mbalimbali zilizokuwa 

zikiwasilishwa katika mafunzo kwa Kamati za Wilaya za Mikoa ya Kanda 
ya Ziwa, zinazoshughulikia masuala ya Ajira na Nidhamu kwa Walimu, jijini  

Mwanza, hivi karibuni.
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Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama (kulia) akimsikiliza Katibu mstaafu 

wa TSC, Winifrida Rutaindurwa wakati Katibu 
mstaafu huyo alipotembelea ofisi za TSC Mei 7, 2021.

Baadhi ya Watumishi wa TSC Wilaya ya Temeke 
wakiwa katika hatua za mwisho za utekelezaji wa 

zoezi la kuwapandisha madaraja walimu wa Wilaya 
hiyo.

Baadhi ya 
Watumishi wa TSC 
Wilaya ya Temeke 

wakiwa katika 
hatua za mwisho 

za utekelezaji 
wa zoezi la 

kuwapandisha 
madaraja walimu 
wa Wilaya hiyo.

Katibu wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC), 
Paulina Nkwama akipokea kitabu cha Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja cha Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kutoka kwa Naibu Waziri wa Wizara 

hiyo, Omary Juma Kipanga wakati wa uzinduzi wa 
kitabu hicho uliofanyika Mei 6, 2021 jijini Dodoma.

Watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
Wilaya ya Kigamboni wakimsikiliza Mkurugenzi 
wa Idara ya Ajira, Maadili na Maendeleo ya Walimu 
kutoka TSC Makao Makuu, Christina Hape 
alipotembelea wilayani hapo kwa lengo la kufanya 
ufuatiliaji wa zoezi la upandishaji madaraja kwa 
walimu.
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